Nhà ở xã hội có được chuyển nhượng hay không?

nha-o-xa-hoi-g6land
nha-o-xa-hoi-g6land
nha-o-xa-hoi-g6land-2
3.5/5 based on 11 customer reviews>
Nhà ở xã hội có được chuyển nhượng hay không?
Rate this post

 

Nhà ở xã hội có được chuyển nhượng hay không là thắc mắc của rất nhiều hộ gia đình khi chọn mua nhà ở xã hội. Là một người mua thông thái không chỉ quan tâm về chất lượng, mặt bằng, vị trí hay giá cả, quy trình chuyển nhượng mà nhà ở xã hội có sổ đỏ hay không cũng là thông tin cần biết. 

MỌI CHI TIẾT XIN LIÊN HỆ HOTLINE TƯ VẤN KHÁCH HÀNG 24/7

0979.614.709

Nhà ở xã hội có chuyển nhượng được hay không?

Nhà ở xã hội có chuyển nhượng được hay không?

NHỮNG LƯU Ý KHI CHUYỂN NHƯỢNG NHÀ Ở XÃ HỘI?

Các dự án nhà ở xã hội được đầu tư xây dựng vào hơn 10 năm qua đã giải quyết được nhiều vấn đề lớn về nhà ở cho các hộ gia đình. Các quy định về nhà ở xã hội đã được quy định rõ trong bộ Luật nhà ở nhưng trên thực tế thì vẫn phát sinh nhiều mâu thuẫn có liên quan đến tài sản của căn hộ này. Cụ thể việc “nhà ở xã hội có được thế chấp không? Nhà ở xã hội có được bán không?” vv…

Các bạn có thể vào bài viết sau để xem đầy đủ thông tin trước khi thực hiện bán nhà ở xã hội:” Những lưu ý khi mua nhà ở xã hội cần thiết“.

Đây là vấn đề được nhiều độc giả quan tâm và tìm hiểu. Dưới đây sẽ là một số lưu ý cụ thể:

CÁC GIẤY TỜ CẦN THIẾT ĐỂ THỰC HIỆN CHUYỂN NHƯỢNG?

Thắc mắc nhà ở xã hội có được chuyển nhượng rất cần được các chuyên gia về Luật Nhà ở giải đáp cho các hộ gia đình để yên tâm khi sở hữu một căn hộ nào đó. Câu trả lời là các nhà ở xã hội đảm bảo được chuyển nhượng. Theo quy định 62 Luật nhà ở năm 2014 quy định:”Bên mua, bên thuê mua nhà ở xã hội được bán lại nhà ở này theo cơ chế thị trường cho các đối tượng có nhu cầu sau thời hạn 05 năm, kể từ khi đã thanh toán hết tiền mua, tiền thuê mua nhà ở và đã được cấp Giấy chứng nhận nhưng phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của Chính phủ và nộp thuế thu nhập theo quy định của pháp luật thuế; trường hợp bán cho đối tượng thuộc diện được mua nhà ở xã hội quy định tại Luật này thì chỉ được bán với giá tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm, thời điểm bán và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân”.

CÁC ĐỐI TƯỢNG ĐƯỢC PHÉP THỰC HIỆN CHUYỂN NHƯỢNG

 Theo Luật nhà ở quy định:” Người mua nhà ở xã hội không được chuyển nhượng nhà dưới mọi hình thức trong thời hạn tối thiểu là năm năm (kể từ ngày bên mua đã thanh toán hết tiền mua nhà)”. Tuy nhiên trong thời gian 5 năm theo điều số 19 NĐ 100 thì nhà ở xã hội có được chuyển nhượng. Các đối tượng được phép thực hiện chuyển nhượng bao gồm:

  • Những người có nhu cầu mua
  • Những người có nhu cầu thuê

Các giao dịch này phải được thực hiện theo các quy định hiện hành khi nhà ở xã hội được chuyển nhượng.

THỜI GIAN ĐỂ THỰC HIỆN CHUYỂN NHƯỢNG NHÀ Ở XÃ HỘI

Theo Điều 62 Luật Nhà ở 2014 có quy định về nguyên tắc cho thuê, cho thuê mua, bán nhà ở xã hội. Cụ thể, việc cho thuê, cho thuê mua, bán nhà ở xã hội phải đúng quy định của Luật này; trong cùng một thời gian, mỗi đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Nhà ở 2014 này chỉ được thuê hoặc thuê mua hoặc mua một nhà ở xã hội; đối với học sinh tại các trường dân tộc nội trú công lập thì không phải trả tiền thuê nhà ở và các dịch vụ trong quá trình sử dụng.

Thời hạn của hợp đồng thuê nhà, mua ở xã hội tối thiểu là 5 năm kể từ ngày ký hợp đồng mua nhà. Bên thuê, bên mua không được mua bán trong thời gian này. 

Tham khảo một vài dự án sắp mở bán tại G6land.vn tại:”Danh sách các dự án nhà ở xã hội đang mở bán tại Hà Nội

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đến quý khách hàng có thêm các thông tin chi tiết và giải đáp các câu hỏi có liên quan như nhà ở xã hội giá bao nhiêu? Nhà ở xã hội có được bán không? Mong các bạn lựa chọn được căn hộ ưng ý cho cả gia đình. 

MỌI CHI TIẾT XIN LIÊN HỆ HOTLINE TƯ VẤN KHÁCH HÀNG 24/7

0979.614.709

 

 

2018-05-29T09:10:09+00:00 Tháng Năm 26th, 2018|